ผู้เขียน หัวข้อ: ใช้สีทาบ้านยี่ห้ออะไรดีที่สุด  (อ่าน 17586 ครั้ง)

wichain

• เก๋า เก๋า
  • พี่ใหญ่
ใช้สีทาบ้านยี่ห้ออะไรดีที่สุด
« เมื่อ: เมษายน 08, 2011, 07:36:24 am »
ผมทำโชว์รูมใหม่มีเนื้อที่ที่จะต้องทาสีอยู่ประมาณ 5,000 ตรม อยากจะขอความเห็นจากท่านผู้มีประสพการณ์หน่อยว่าควรจะใช้สียี่ห้ออะไรดี ระหว่าง 1,ICI รุ่นที่แพงสุด 2, TOA ซุปเปอร์ชีล 3, JOTON  ช่วยแนะนำให้หน่อยครับ เพราะค่าแรงช่างสีก็แพงถ้าใช้สีไม่ดีอีกไม่กี่ปีก็ต้องทากันใหม่อีก ขอบคุณครับ

Dekyota

• เริ่มมีชื่อเสียง
  • น้องใหม่
Re: ใช้สีทาบ้านยี่ห้ออะไรดีที่สุด
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: เมษายน 12, 2011, 01:59:16 pm »
ต้องดูลักษณะงานด้วยครับ..ว่าใช้ภายในหรือภายนอก ซึ่งปกติสีภายนอกจะแพงกว่าภายในอยู่นะครับ โครงการผมใช้ TOA ทั้งภายในและภายนอก ซึ่งTOA เค้ารับประกัน ตระกูล Super Sheild 15ปี 4Senson 3ปี
ก่อนทาสีให้เค้ามาตรวจรับรองก่อนทานะครับ จะได้ใบรับประกันครับ

wichain

• เก๋า เก๋า
  • พี่ใหญ่
Re: ใช้สีทาบ้านยี่ห้ออะไรดีที่สุด
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: เมษายน 12, 2011, 02:59:32 pm »
เป็นงานภายนอกครับ ฉาบเสร็จแล้วแต่ยังไม่ได้ทาสีรองพื้นเลย เพราะกำลังเลือกยี่ห้อสีอยู่ แต่ละบริษัทเขาก็บอกว่ายี่ห้อที่เขาขายนั้นดีที่สุด เราในฐานะผู้บริโภคก็ไม่รู้จะเชื่อใครดี เพราะมันไม่มีอะไรที่จะมาพิสูจน์ให้เรามั่นใจได้ว่าของเขาดีจริง และที่ผมคิดว่าจะเลือกก็มีอยู่ 2 ยี่ห้อคือ ICI รุ่นเวเซอร์ชีล กึ่งเงา และ 2 TOA รุ่นซุปเปอร์ชีล กึ่งเงา ทั้ง 2 ยี่ห้อก็เลือกเอารุ่นที่แพงที่สุดของเขาเลย ถังละ 3พันกว่าบาท แต่ไม่รู้จะเลือกยี่ห้ออะไรดี ผมเห็นว่าในบอร์ดนี้มีผู้ที่เชี่ยวชาญในวงการก่อสร้างและมีประสพการณ์มาแล้วในวงการก่อสร้างอย่างมากมายจึงอยากจะเรียนถามว่าควรจะใช้สียี่ห้ออะไรดี และเพราะอะไร ถ้าเราใช้สีไม่ดี4-5 ปีก็ต้องมาทาสีกันใหม่อีก ค่าแรงมันแพงกว่าค่าสีเสียอีก จึงอยากจะหาสีที่มีคุณภาพดีๆมาใช้งาน

naychang

• สุดยอดแฟนพันธุ์แท้
  • เก๋า เก๋า
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: เมษายน 13, 2011, 10:20:03 am »
ส่วน ตัว ผม ว่า ICI ดีกว่า TOA นิดนึง ในแง่ คุณภาพ แต่ สำคัญสุด ที่การเตียมผิวที่ จะทา ต้องตากให้แห้ง สนิท หลังฉาบ 3 - 5 วัน  แล้วทารองพื้น ทา ทับ อีก 2  ใช้ได้แล้ว

wichain

• เก๋า เก๋า
  • พี่ใหญ่
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: เมษายน 13, 2011, 05:34:02 pm »
ขอบคุณครับ คุณ tekyota และคุณ naychang ที่ให้คำแนะนำ ในใจผมก็รัก ICI อยู่เหมือนกัน แต่ของ TOA เขาบอกว่าเขารับรองถึง15 ปี แต่ไม่รู้ว่ารับรองในกรณีใหนเห็นแต่สติ๊กเกอร์ที่ติดมาที่ข้างถังเท่านั้นว่ารับรอง15 ปี หรือรับรองว่าสีอยู่ในถังได้15ปี ถ้าไม่ได้เปิดออกมาก็ไม่รู้ ถ้ารับรองว่าทาแล้วไม่ซีดไม่จาง ไม่ลอกไม่ล่อน อยู่ได้นานถึง15ปี ก็น่าสนเหมือนกัน